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Sura ya Kwanza

Utangulizi

1.1	 Kuhusu TaTEDO
TaTEDO ni Taasisi ya kuendeleza nishati endelevu Tanzania. Taasisi hii ni 
mjumuisho wa watu na makundi mbalimbali waliojitolea, wakiwemo watu 
binafsi, mafundi stadi, wakulima, vikundi vya maendeleo vya kijamii (CBOs) 
na vikundi vya wajasiriamali wa nishati.

Dira ya taasisi ni kuwa na nchi ambapo watu wote wanapata huduma za 
nishati endelevu, wakati huo huo mazingira yanahifadhiwa, wanajipatia 
mali na kuwa na uwezo wa kuhimili na kudhibiti mabadiliko ya tabia nchi.

Utume wa taasisi ni kuwezesha wadau kufungua vikwazo vya kuongezeka 
kwa upatikanaji wa nishati endelevu, kwa kuimarisha teknolojia za nishati, 
biashara na sera kwa kushirikiana na jamii, wajasiriamali, na wadau wengine 
kwa ajili ya uhifadhi wa mazingira, upatikanaji wa mali, kuhimili na kudhibiti 
mabadiliko ya tabia nchi.

1.2	 Malengo ya Mwongozo
Uokaji unatoa fursa ya kibiashara kwa wananchi kujiongezea kipato na ajira 
hasa kwa makundi ya akina mama na vijana. Uokaji wa kawaida umekuwa 
ukitumia kiasi kikubwa cha nishati ya mkaa na kuongeza gharama ya uokaji. 
Kwa kuitambua changamoto hiyo, TaTEDO ilibuni na kutengeneza maoveni 
sanifu yanayotumia mkaa kuokea aina mbalimbali za vyakula. 

Pamoja na kuwa kuna aina mbalimbali za oveni zinazopatikana TaTEDO, 
mwongozo huu unaelezea aina ya oveni ijulikanayo kama Oveni Kabati. Oveni 
ya aina hii hutumika zaidi kuokea mikate, skonzi, keki na “cookies”. Uokaji 
kwa kutumia oveni hii huhitaji mtumiaji kuwa na uelewa wa kutosha kuhusu 
jinsi ya kuitumia. Mwongozo huu umetayarishwa ili kusaidia watumiaji 
wa oveni ya aina hii kupata uelewa jinsi ya kuitumia, mambo ya msingi ya 
kuzingatia katika uokaji na fursa za kibiashara zilizopo katika uokaji. 
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Ili kufanikisha adhima hiyo, TaTEDO hutoa mafunzo kwa wale wenye oveni za 
TaTEDO na wale wanaotegemea kuwa nazo. Mwongozo huu umeandaliwa 
kwa ajili ya kuwasaidia wakufunzi kutoa na wakurufunzi kupata utaalam 
unaotakiwa.

1.3	 Sehemu Kuu za Mwongozo
Mwongozo huu umegawanyika katika sura kumi; sura ya kwanza ni 
utangulizi, sura ya pili inazungumzia jinsi ya kutumia oveni bora la kuokea 
linalotumia mkaa, sura ya tatu inazungumzia vyombo vya kuokea, sura 
ya nne inazungumzia aina za hamira na mambo muhimu ya kuzingatia ili 
kupata matokeo sahihi, sura ya tano juu ya uokaji na mambo muhimu ya 
kuzingatia wakati wa kuoka, sura ya sita inahusu uokaji wa mikate, sura ya 
saba uokaji skonzi, sura ya nane uokaji keki, sura ya tisa inazungumzia usafi 
wa jiko na sura ya kumi inazungumzia mbinu za kuanzisha na kuendesha 
biashara hususani biashara ya kuoka.  
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Sura ya Pili

Oveni Bora la Kuoka Linalotumia Mkaa

Lengo: Kutoa uelewa juu ya oveni sanifu ya kuoka inayotumia mkaa, namna 
inavyofanya kazi na faida zitokanzo na utumiaji wa oveni hiyo.

2.1	 Aina za Oveni
Zipo aina nyingi za oveni ambazo zinauwezo wa kuoka mikate na vitu 
vingine; oveni hizo ni pamoja na zile zinazotumia umeme, gesi, mafuta ya 
taa au kuni. Oveni za namna hii ni nzuri, lakini ni ghali sana na hata gharama 
ya kuendesha shughuli za uokaji huwa juu. 

Ni kutokana na sababu zilizotajwa hapo juu TaTEDO ilibuni oveni la kuokea 
kwa madhumuni ya kupunguza matumizi ya nishati na gharama zitokanazo 
na mahitaji hayo, pia kwa ajili ya uhifadhi wa mzingira na misitu. Oveni la 
kuokea la TaTEDO limetengenezwa kwa utaalamu mkubwa kuliwezesha 
kuoka mikate mingi kwa wakati mmoja na kwa kutumia nishati kidogo. 
Oveni hizo zinaweza kutumiwa mahali popote hata maeneo ambako umeme 
haujafika.

Maoveni ya kuokea ya TaTEDO yanapatikana katika ukubwa mbalimbali, 
oveni kubwa sana lina uwezo wa kuoka mikate 100 kwa mara moja na dogo 
sana lina uwezo wa kuoka mikate 12. Oveni linalofuata kwa ukubwa lina 
uwezo wa kubeba mikate 24 ya gramu 400 kila mmoja kwa wakati mmoja. 
Oveni lenye uwezo wa kubeba mikate 12 na 24 hutumia mkaa kiasi cha 
gramu 600 hadi 700 kuoka mikate mpaka kuiva. 

2.2	 Sehemu Kuu za Oveni

•	 Sehemu ya moto iliyotengenezwa kwa kigae ambayo ina uwezo 
mkubwa wa kuhifadhi joto.

•	 Sehemu ya ndani inaakisi joto kuhakikisha matumizi mazuri ya joto 
wakati wa kuoka.

•	 Reli  kwa ajili ya kuwekea trei za kuoka
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•	 Jiko lina milango miwili, mkubwa na mdogo, mlango mdongo 
umewekwa kumsaidia mwokaji kufungua na kuangalia chakula kama 
kimeiva bila kuingiza hewa nyingi baridi. Kuta na milango ya oveni 
imetengenezwa na malighafi zinazohifadhi joto kupunguza hewa 
baridi kuingia ndani au hewa ya joto kutoka nje. Kuta mbili na nafasi ya 
hewa katikati vinasaidia kupunguza upotevu wa joto.

•	 Bati za kutolea majivu

Oveni Sanifu ya Mkaa ya TaTEDO (Oveni Kabati)

2.3 	 Hatua Muhimu za Kufuata Unapotumia Oveni ya Mkaa
Wakati unapotumia oveni ya mkaa hatua zifuatazo ni muhimu kuzingatiwa:- 
i.	 Andaa vifaa na viambaupishi vyote kabla ya kuwasha moto.
ii.	 Koleza mkaa kwenye jiko lingine pembeni, acha uwake kisha weka 

mkaa unaowaka (usiokuwa na moshi) kwenye oveni, sehemu ya kigae 
cha moto. 

Mwongozo wa uokaji 
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Oveni ya mkaa ya TaTEDO (Kabati Oveni) 
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Sehemu ya kutolea 
majivu yanayotokana na 
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Sehemu ya kuingiza hewa 

Kigae cha moto 
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iii.	 Fungua mlango wa kuingizia hewa uache wazi kuruhusu hewa iingie na 
mkaa uendelee kuwaka.

iv.	 Funga milango ya oveni na kuiacha ipate joto kwa muda wa dakika 
10-20. 

v.	 Panga vikopo vya kuokea (vyenye mchanganyiko uliotayarishwa tayari 
kwa kuoka). Vikopo vipangwe kuhakikisha uwiano sawa wa kusambaa 
kwa joto sehemu ya kuokea. Oveni ndogo ina reli mbili ambazo huweza 
kubeba mikate 10 mikubwa au 12 midogo wakati oveni kubwa ina reli 
tatu zinazoweza kubeba mikate 24 mikubwa. 

vi.	 Baada ya kuweka chakula kinachookwa milango ya oveni ifungwe 
kuzuia upepo na hewa baridi inayoweza kufanya mikate au skonzi 
kusinyaa na isifunguliwe kwa muda wa dakika 15-20 za mwanzo baada 
ya kuweka vitu vya kuoka kwenye oveni. Sababu ni kusawazishwa 
kwa joto kati ya chakula cha baridi kilichowekwa na sehemu ya kuoka 
yenye joto. Hii ni muhimu kwa sababu kawaida baada ya kuweka 
chakula kinachookwa kwenye sehemu ya kuokea ya oveni, joto huanza 
kupungua na baadaye linaanza kuongezeka taratibu.

vii.	 Ili kudhibiti kiasi cha joto ndani ya oveni, eneo la kupitisha hewa au 
sehemu ya kutolea majivu inaweza kutumika.

2.4	 Tahadhari Unapotumia Oveni ya Mkaa
Katika kuhakikisha usafi na uimara wa oveni ni vizuri kuzingatia yafuatayo:-
•	 Mabaki ya mkaa ambao haukuchomeka ukaisha yaondolewe kwenye 

kigae/chumba cha moto. 
•	 Reli zifutwe kwa kutumia mafuta ya kula ili kuzuia kutu.
•	 Sehemu ya oveni ya kuokea isafishwe pindi inapochafuka kwa kutumia 

kitambaa kilicholowanishwa kwenye maji ya sabuni na kisha ifutwe 
kwa kitambaa kisafi na kikavu kilichoandaliwa kwa lengo hilo ndani 
na nje ya oveni ili kuondoa unyevunyevu. Haushauriwi kusafisha kwa 
kumwaga maji kwenye oveni. 

•	 Kila siku baada ya kutumia safisha sehemu ya kuwekea mkaa na reli 
za oveni. 

•	 Paka bati rangi upande wa nje kila mara rangi inapoonyesha kufifia 
kuzuia kutu. Tumia rangi ambayo inastahimili na haiharibiwi na joto.
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Sura ya Tatu

Vyombo vya Kuokea

Lengo: Kumwezesha muokaji kutambua vyombo mbalimbali vinavyohitajika 
wakati wa kuoka.

3.1	 Vifaa Sahihi vya Kuokea.
Vifaa na vyombo sahihi vya kuokea hufanya kazi ya uokaji kuwa rahisi. 
Hakikisha kwamba vyombo na vifaa vya kufanyia kazi kama vile, vyombo 
vya kupimia viambaupishi, vyombo vya kuchanganyia na kuokea vipo tayari 
kabla ya kuanza kazi. Ni jambo la busara kuchagua vyombo imara hata kama 
ni ghali kwa sababu utaweza kuvitumia muda mrefu.

Mambo ya kuzingatia wakati wa kununua vyombo vya kuokea:-
•	 Chagua vyombo vilivyotengenezwa kwa malighafi bora mfano bati la 

aluminiamu, vyombo vya shaba au kioo.
•	 Chagua vyombo ambavyo ni vyepesi vinavyoweza kutumika kwa urahisi 

lakini pia viwe na uzito wa kutosha kustahimili joto la mkaa. Chagua 
vyombo kulingana na matumizi na mahitaji kwa mfano, vikopo vidogo 
kwa ajili ya keki, vikopo vya mikate, trei kubwa kwa ajili ya skonzi, keki 
kubwa. n.k.  Vyombo vyenye mapambo mengi au urembo huficha 
uchafu na ni vigumu kuvifanyia usafi.

Vifaa vya kuokea keki, mikate na skonzi

Mwongozo wa uokaji 

 10 

Sura ya Tatu 
 

Vyombo vya Kuokea 
 

Lengo: Kumwezesha muokaji kuwa na uelewa na ujuzi wa vyombo mbalimbali 
vinavyohitajika wakati wa kuoka. 
 
3.1 Vifaa Sahihi vya Kuokea. 
Vifaa na vyombo sahihi vya kuokea hufanya kazi ya uokaji kuwa rahisi. Hakikisha kwamba 
vyombo na vifaa vya kufanyia kazi kama vile, vyombo vya kupimia viambaupishi, vyombo 
vya kuchanganyia na kuokea vipo tayari kabla ya kuanza kazi. Ni jambo la busara kuchagua 
vyombo imara hata kama ni ghali kwa sababu utaweza kuvitumia muda mrefu. 
 
Mambo ya kuzingatia wakati wa kununua vyombo vya kuokea:- 
• Chagua vyombo vilivyotengenezwa kwa malighafi bora mfano bati la aluminiamu, 

vyombo vya shaba au kioo. 
• Chagua vyombo ambavyo ni vyepesi vinavyoweza kutumika kwa urahisi lakini pia viwe 

na uzito wa kutosha kustahimili joto la mkaa. Chagua vyombo kulingana na matumizi na 
mahitaji kwa mfano, vikopo vidogo kwa ajili ya keki, vikopo vya mikate, trei kubwa kwa 
ajili ya skonzi, keki kubwa. n.k.  Vyombo vyenye mapambo mengi au urembo huficha 
uchafu na ni vigumu kuvifanyia usafi. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

  
 

Vifaa vya kuokea keki, mikate na skonzi 
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3.2	 Vifaa Halisi kwa Ajili ya Vipimo, Kuchanganyia na Kuokea.
i.	 Meza kwa ajili ya kupimia viambaupishi, kukanda na kusukuma 

unga kwa ajili ya mikate/keki/skonzi.
ii.	 Mabakuli makubwa au beseni kwa ajili ya kuchanganyia 

viambaupishi na kuumulia.
iii.	 Sufuria ya kupashia maji na maziwa joto.
iv.	 Mizani kwa ajili ya kupimia viambaupishi, mikate na mahitaji 

mengine ya jikoni.
v.	 Kikombe/Kijiko cha kupimia viambaupishi vya maji - Kikombe 

kiwe na alama au namba za kupimia kwa mfano lita, milimita au 
painti. 

vi.	 Vijiko vya kupimia:-
vii.	 Kijiko kikubwa cha mezani;
viii.	 Kijiko cha kulia;
ix.	 Kijiko cha chai;

a.	 Nusu kijiko cha chai; na
b.	 Robo kijiko cha chai.

x.	 Brashi ndogo huitajiwa kwa ajili ya kupaka mafuta kwenye 
makopo ya kuokea, pia kwa ajili ya kupaka mafuta sehemu ya juu 
ya mkate baada ya mkate kuiva. 

xi.	 Vikopo vya kuokea keki na mikate.
xii.	 Chekeche; kwa ajili ya kuchekechea unga na viambaupishi vingine 

vya unga kama hamira, chumvi na viungo.
xiii.	 Spechela (spatula) -Hiki ni kifaa ambacho hutumika kwa ajili 

ya kusawazisha vipimo mbalimbali. Pia ni muhimu kwa ajili 
kukwangua mabaki ya michanganyiko ya keki kwenye beseni. 

xiv.	 Vitambaa vikubwa na vidogo huhitajiwa kwa matumizi 
mbalimbali kama:-
a.	 Vitambaa vikubwa safi vyeupe kwa ajili ya kufunika 

mchanganyiko uliotayarishwa kwa ajili ya kuuwezesha 
kuumuka. 

b.	 Vitambaa vya kukaushia vyombo.
c.	 Vitambaa vilivyotengenezwa maalumu kwa ajili ya kushikia 

vyombo vyenye moto jikoni.
d.	 Vitambaa/dodoki la kuoshea vyombo.
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xv.	 Taulo - pawepo na taulo safi kwa ajili ya kukaushia mikono.
xvi.	 Mwiko au kijiko cha mti kwa ajili ya kuchanganyia viambaupishi
xvii.	Uma au chombo maalumu kwa ajili ya kukorogea mayai.
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Sura ya Nne

Hamira

Lengo: Kumfahamisha muokaji juu ya aina mbalimbali za hamira na 
umuhimu wa kutumia vipimo sahihi.

4.1	 Aina za Hamira
Hamira hutumika katika mapishi ya keki na mikate. Kazi yake ni kusaidia 
kuumua mchanganyiko na kuufanya kuwa mwepesi. 

Kuna aina mbalimbali za hamira:-
i.	 Hewa - huingia katika unga au mchanganyiko kwa njia zifuatazo:-   

a.	 Wakati unga unapochekechwa, kadri unavyochekecha ndio kadri 
hewa inavyoingia.

b.	 Wakati wa kutengeneza mafuta na unga kwa kutumia vidole.
c.	 Wakati mafuta na sukari vinapokorogwa pamoja.
d.	 Wakati yai linapopigwapigwa.

ii.	 Hamira ya unga/baking powder
a.	 Aina hii ya hamira hutumika zaidi katika uokaji wa keki, skonzi na 

“cookies”.
iii.	 Hamira ya chenga

a.	 Aina hii hutumika zaidi katika uokaji wa mikate. Wakati mwingine 
hutumika pia kutengeneza baadhi ya keki.

	
4.2	 Manunuzi na Utunzaji wa Hamira

•	 Nunua hamira kutoka katika viwanda vinavyoaminika.
•	 Tunza hamira katika chombo ambacho hakiingizi hewa. Weka 

chombo chenye hamira mahali pakavu penye hali ya ubaridi ili 
kuzuia isipoteze nguvu yake upesi.

•	 Nunua hamira ambayo muda wake haujaisha.

4.3	 Mambo Muhimu ya Kuzingatia Unapotumia Hamira Wakati wa 
Kuoka
•	 Siku zote tumia vipimo sahihi. Kama hamira ikizidi au kupungua 
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inaweza kusababisha kitu kinachookwa kuwa na umbo au sura 
isiyopendeza.

•	 Chekecha hamira ya unga pamoja na unga na vitu vingine vikavu 
ili ichanganyike vizuri na viambaupishi vingine.

•	 Kisha changanya vizuri mchanganyiko huu wa unga na viambaupishi 
vya majimaji. Hakikisha unga na maji vimechanganyika vizuri bila 
kuacha vibonge ili kusaidia hamira  kufanya kazi yake sawasawa 
sehemu zote.

•	 Kama mchanganyiko uliotayarishwa ni mkubwa na hauwezi 
kuokwa wote kwa wakati mmoja, kiasi kilichobaki kiwekwe mahali 
penye ubaridi ili kuzua hamira isiendelee kuumuka haraka.

4.4	 Athari za Kutotumia Vipimo Sahihi
Kama vipimo vya hamira ni pungufu mambo yafuatayo yatajitokeza:-
•	 Keki au mkate utadumaa
•	 Nyama ya ndani itashikamana bila kuacha nafasi.
•	 Mkate hautaumuka kufikia kiwango chake
•	 Mkate/skonzi itakuwa na umbo dogo.

Kama vipimo ni zaidi kuliko ilivyotakiwa mambo yafuatayo yatajitokeza:-
•	 Keki au mkate utaumuka kupita kiasi na mwisho kunywea katikati.
•	 Nyama ya ndani huwa na matundu makubwa.
•	 Huwa na ladha isiyopendeza.
•	 Huwa na rangi iliyofifia.
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Sura ya Tano

Kuoka
	
Kuoka ni njia moja ya kupika kwa kutumia joto kavu ndani ya oveni. 
Chakula  kinaweza kupikwa kikiwa ndani ya chombo chenye mfuniko au bila 
kufunikwa. 

5.1	 Vyakula Vifaavyo Kuokwa

Vyakula vifaavyo kuokwa kwa matumizi ya nyumbani na kwa biashara ni 
pamoja na:-
•	 Vyakula vyenye mchanganyiko wa unga, sukari, mafuta na mayai, kama, 

mikate, keki na skonzi.
•	 Vyakula vyenye mchanganyiko jamii ya mizizi na matunda, kama viazi 

mviringo, viazi vitamu, mihogo na ndizi.
•	 Vyakula vya nyama kama vile:-

-	 Nyama ya ng’ombe, mbuzi na kondoo, nk.
-	 Ndege kama kuku na bata; na 
-	 Samaki

Angalizo: oveni inayoelezewa ndani ya mwongozo huu imetengenezwa 
maalum kwa shughuli za kuoka mikate, keki, skonsi, cookies, na 
vinavyofanana na hivyo. Oveni hizi pia zimeonekana kufanya vizuri katika 
uokaji wa karanga, korosho, viazi na ndizi. Ni vyema kujua kuwa zipo oveni 
za aina nyingine zinazotengenezwa na TaTEDO mahususi kwa ajili ya uokaji 
nyama. 

5.2	 Mambo Muhimu ya Kuzingatia Wakati wa Kuoka

i).	 Tayarisha vitu vyote vitakavyohitajika kama vile viambaupishi, trei au 
vikopo vya kuokea, mkaa na oveni la kuokea.

ii).	 Tayarisha matunda na vitu vingine vitakavyoongezwa ili kuongeza ladha 
na harufu kama vile, iliki, tangawizi, karanga, zabibu, ufuta, maganda ya 
chungwa, vanila, n.k
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iii).	 Chekecha unga kuonda uchafu. 
iv).	 Vunja kila yai peke yake ili kama kuna yai bovu lisichanganywe na mayai 

mazima.
v).	 Hakikisha oveni ina joto la kutosha, iwashwe dakika 10 - 20 kabla ya 

kuweka kitu cha kuoka.
vi).	 Milango ya oveni iwe imefungwa mara baada ya kuweka vitu ndani. 

Hewa baridi huingia mlango unapokuwa wazi na kuharibu utaratibu wa 
kuumuka kwa mikate au keki. Milango inatakiwa kufungwa kwa dakika 
15-20 za mwanzo bila kufunguliwa baada ya kuweka vitu vya kuoka 
kwenye oveni.

vii)	 Baada ya kuiva weka vitu vilivyookwa kwenye waya ili vipoe. Baada ya 
kupoa, tunza vitu vilivyookwa kwenye vifungashio, makopo au chupa 
zenye mifuniko.
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Mkate Mweupe

Sura ya Sita

Kuoka Mikate

6.1	 Viambaupishi Vinavyotumika na Kazi Zake.

i).	 Sukari katika mikate husaidia hamira kuumuka kwa urahisi na pia 
huongeza ladha. Sukari isitumiwe nyingi kwa sababu hamira uumuka 
pole pole kama sukari nyingi imetumiwa. Kwa sababu hii vipimo sahihi 
ni muhimu.

ii).	 Vimiminika vinavyotumika vinaweza kuwa maji, maziwa au 
mchanganyiko wa maji na maziwa. Hivi husaidia kutengeneza 
viambaupishi vikavu na kuvifanya rojo.

 iii).	 Hamira husaidia kuumua mchanganyiko na kuufanya uwe mwepesi.
iv).	 Unga wa ngano hutumika kutengeneza mikate, n.k. Unga wa ngano una 

sifa ya kuwa na uwezo kuumuka na kushika umbo. Kanda mchanganyiko 
wa viambaupishi kwa muda unaotakiwa. 

v).	 Mafuta huchanganywa kwenye unga kuongeza ladha na kuboresha 
mkate. Mafuta yatumike kwa kiasi kinachotakiwa tu. Mafuta yakiwa 
mengi mno mkate uumuka pole pole sana.

vi).	 Chumvi huongeza ladha.

6.2	 Kuoka Mkate Mweupe
Vipimo mbalimbali vya viambaupishi vinaweza kutumika kutengeneza 
mkate mweupe wenye ladha tofauti tofauti.

6.2.1	 Mahitaji kwa mikate 6
Sukari vijiko vidogo............ 3
Maji ya uvuguvugu lita...... 1
Hamira vijiko vidogo.......... 6
Unga gramu....................... 1800
Chunvi vijiko vidogo........... 3
Mafuta/siagi gramu........... 45
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Namna ya kutengeneza 
i.	 Yeyusha sukari kwenye nusu kikombe cha maji.
ii.	 Ongeza hamira kwenye maji yenye sukari na uiache iumuke kwa muda 

wa dakika 10.
iii.	 Changanya chumvi na unga uliochekechwa. Kama hamira inayotumika 

ni ya unga si lazima kuumua kwenye maji. 
iv.	 Changanya mafuta na unga kwa kutumia mikono mpaka mafuta 

yachanganyikane na unga bila kuacha vibonge vibonge.
v.	 Ongeza maji yenye hamira. 
vi.	 Ongeza maji yaliyobaki huku ukikoroga.
vii.	 	Endelea kutengeneza unga na maji kufanya donge kubwa. Sukuma 

na kukanda vizuri mpaka donge limekuwa laini na kukiacha chombo 
kikiwa safi.

viii.	 Nyunyiza unga kidogo juu ya kibao/meza ya kusukumia, weka donge na 
kuanza kusukuma.

ix.	 Endelea kusukuma bila kupumzika kwa muda wa dakika 15 –20.
x.	 Weka donge kwenye bakuli na kufunika kwa kitambaa cheupe safi 

chenye unyevu au tumia mfuniko mkubwa wa nailoni.
xi.	 Acha donge liumuke kwa muda wa dakika 45 au mpaka kuongezeka 

mara mbili ya ukubwa wake.
xii.	 Rudisha donge kwenye kibao/meza na kusukuma kwa dakika 3 kuondoa 

hewa.
xiii.	 Gawa donge kwenye sehemu 6 zilizo sawa. Sukuma na kuweka sawa 

kwenye umbo la mkate. Weka kwenye vikopo vya kuokea vilivyopakwa 
mafuta na kunyunyiziwa unga kidogo.

xiv.	 Acha viumuke mpaka vikopo vijae hadi juu.
xv.	 Wakati huohuo oveni iwe imewashwa na kuachwa kwa muda wa dk 10 

hadi 20 ili ipate joto.
xvi.	 Weka mikate kwenye oveni, oka kwa muda wa dk 25 – 35.
xvii.	 Ondoa mikate na kuweka kwenye waya ili ipoe
xviii.	Weka mikate iliyopoa kwenye vifungashio na kuhifadhi.

6.2.2	 Mahitaji kwa unga kilo moja
Sukari vijiko vidogo…………………………..	 7
Maji ya uvuguvugu nusu lita…………..…	 ½
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Mkate wa Brown

Hamira vijiko vidogo…………………………	 3
Unga kilo………………………………….........	 1
Chumvi kijiko kidogo…………….....……… 	 1
Mafuta/siagi kijiko kikubwa …………....  	 1

Namna ya kutengeneza
i.	 Changanya unga na amira na chumvi na mafuta/siagi
ii.	 Weka maji ya vuguvugu kidogo kidogo huku ukikanda.
iii.	 Tengeneza tufe na weka uumuke kwa muda kidogo.
iv.	 Toa hewa kwenye tufe na ukate vipande unavyohitaji kuendana na 

vyombo vyako kisha weka viumuke tena.
v.	 Weka kwenye jiko ambalo limewashwa na kuwa na joto la kutosha, 

baada ya dakika 25-35 mkate utakuwa tayari.

6.3	 Mkate wa “Brown”
Mahitaji
Sukari kijiko kidogo………………………..……	 1
Maji ya uvuguvugu mililita……………..……	 400
Hamira vijiko vidogo……………………………	 2
Unga mweupe gramu…………………………..	 200
Unga wa “brown” gramu………………………	400
Mafuta vijiko vikubwa………………….......…	2
Namna ya kutengeneza
i.	 Yeyusha sukari kwenye mililita 400 za maji.
ii.	 Ongeza hamira kwenye maji yenye sukari na kuiacha iumuke kwa muda 

wa dakika 10.
iii.	 Chekecha unga mweupe na chumvi pamoja.
iv.	 Ongeza unga wa “brown” na kutengeneza pamoja.
v.	 Ongeza mafuta kwenye hamira na kumimina vyote kwenye unga na kukoroga.
vi.	 Endelea kutengeneza pamoja na kufanya donge kubwa au mpaka donge 

limekuwa laini na kutonatia kwenye chombo.
vii.	 Weka unga kidogo kwenye kibao/meza ya kusukumia, weka donge na 

kuanza kusukuma kwa muda wa dakika 10 - 15.
viii.	Gawa donge kwenye sehemu 2 zilizo sawa. Weka kwenye vikopo vya 

kuokea vilivyopakwa mafuta na kunyunyiziwa unga.
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ix.	 Funika kwa kitambaa chenye unyevu na kuacha uumuke na kuongezeka 
mara mbili, huku ukitayarisha jiko.

x.	 Oka kwa muda wa dakika 25 - 35.

6.4	 Mkate wa Ndizi/Keki ya Ndizi
Vipimo mbalimbali vya viambaupishi vinaweza kutumika kutengeneza 
mkate wa ndizi kama ifuatavyo:- 

6.4.1	 Mahitaji kwa mikate 4
Siagi/margarine gramu....................... 350
Sukari gramu...................................... 350
Mayai makubwa yaliyopigwapigwa ...4
Ndizi kubwa (mbivu) zilizopondwa ....2
Asali vijiko vikubwa ............................ 2
Unga wa ngano gramu........................ 450
Mdalasini ulitwangwa kijiko kidogo....1
Chumvi mfinyo ................................... 1
Baking powder vijiko vidogo ..............2

6.4.2 Mahitaji kwa kilo 1 ya unga
Unga kilo……………………………….…….…..…….………		 1
Sukari vijiko vya chakula……………….…….…….…….		 20
Siagi/margarine nusu kilo ……….…….…..……………		 ½
Mayai ya kisasa……………………….…….…….…..………		10
Ndizi kubwa (mbivu) zilizopondwa …….…….………		2
Baking powder vijiko vya chakula……….…….……..		 4
Maziwa lita...……………………………….…….…….………		½ 
Maganda ya limao kijiko cha chakula…….…….……		1

Namna ya kutengeneza
i.	 Paka mafuta makopo ya kuokea.
ii.	 Chekecha unga, chumvi, hamira na mdalasini.
iii.	 Changanya siagi na sukari na kukoroga mpaka imekuwa laini na nyororo.
iv.	 Ongeza taratibu mayai yaliyopigwapigwa pamoja na ndizi zilizopondwa 

na kuwa laini. 
v.	 Ongeza asali.

Mkate wa Ndizi
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vi.	 Ongeza unga kidogokidogo huku ukichanganya vizuri.
vii.	 Weka mchanganyiko kwenye makopo 4 ya kuokea mikate. Sawazisha 

mkate juu na kuuoka katika joto la kadiri kwa muda wa dakika 30 au 
mpaka mkate umeachia kingo za bati.

viii.	Ondoa na kuacha ipoe ndani ya makopo kwa muda wa dakika 10. Ondoa 
na kuweka kwenye waya uendelee kupoa.

ix.	 Kata vipande vyembamba vilivyo sawa na kuandalia.

Angalizo: Wakati wa kuchanganya viambaupishi mbalimbali hakikisha 
unakoroga mchanganyiko kuelekea upande mmoja.

6.5	 Sababu za Mikate Kuwa na Matokeo Duni
Jedwali chini linaonyesha sababu za mikate kuwa na matokeo duni
Hali ya Mikate Sababu za Matokeo Duni
Mikate imedumaa na ndani 
imeshikana kama ugali

•	 Maji au maziwa yaliyotumika 
kuchanganyia unga yalikuwa ya moto na 
hivyo kuua nguvu ya hamira ya kuumua 
mikate.

•	 Hamira haikutosha. 
Mkate umeumuka 
vizuri lakini ngozi ya nje 
imekunjamana

•	 Muda wa kuumua umekuwa mrefu sana.
•	 Oveni haikuwa na joto la kutosha mikate 

ilipowekwa ndani.
Mkate umeumka vizuri lakini 
nyama ya ndani ina matundu 
yasiyolingana. Mengine ni 
makubwa sana.

•	 Kinyunga (dough) cha mkate 
hakikukandwa vya kutosha baada ya 
kuumua kwa mara ya kwanza.

•	 Oveni haikuwa na joto la kutosha mikate 
ilipowekwa ndani.

Mkate haukuumuka kiasi 
kinachotakiwa na nyama ya 
ndani imeshikamana.

•	 Maji ya kuchanganyia ni kidogo.
•	 Muda wa kuumua haukutosha.

Mkate unaumuka taratibu 
sana.

•	 Hamira imeharibika.
•	 Joto la kuumulia halitoshi.
•	 Kinyunga kikavu sana.

Mkate una ladha chungu na 
harufu isiyopendeza.

•	 Hamira mbovu.
•	 Hamira imezidi.
•	 Mkate umeumuka pole pole na kwa muda 

mrefu sana.
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Sura ya Saba

Skonzi

Maandalizi na mahitaji wakati wa kutengeneza skonzi hayatofautiani sana 
na matayarisho ya mkate. 

7.1	 Matayarisho
Zipo njia nyingi zinazotumika kutengeneza skonzi. Rejea sehemu ya 
muongozo 6.2 inayohusu utengenezaji wa mkate mweupe, mchanganyo 
ulioandaliwa kwa ajili ya mkate unaweza pia kutumika kutengeneza skonzi.

7.2	 Skonzi za matunda 

Mahitaji
Unga wa ngano kilo ..........................1
Chumvi kijiko kidogo..........................½ 
Hamira vijiko vikubwa.......................2
Siagi/Blueband/margarine gramu.....250
Sukari gramu.....................................45
Matunda yaliyokatwa katwa kilo ......½ 
Maziwa mililita..................................120

Namna ya kutengeneza
i.	 Paka trei za kuokea mafuta, nyunyizia unga kidogo.
ii.	 Changanya chumvi na unga kisha chekecha.
iii.	 Changanya siagi kwenye unga kwa kutumia vidole.
iv.	 Ongeza sukari na matunda, kisha
v.	 Ongeza maziwa na kukanda kufanya donge laini lisiloshikana na bakuli.
vi.	 Weka unga kidogo juu ya meza au kibao kisha weka mchanganyiko 

kwenye kibao na kukanda kwa muda wa dakika 3.
vii.	 Gawa mchanganyiko kwenye mabonge 5 yanayolingana.
viii.	Gawanyisha kila bonye kutoa skonzi 8 zenye ukubwa sawa. Viringa kila 

moja mpaka iwe na mwonekano nzuri.
ix.	 Weka kwenye trai ya kuokea, kisha pakaza maziwa juu ya skonzi na 

Skonzi
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nyunyiza sukari.
x.	 Oka katika joto la kiasi kwa muda wa dakika 25 – 35 au acha viive mpaka 

vimekuwa na rangi ya kahawia. 
xi.	 Ondoa na kuweka kwenye waya. Acha zipoe.
xii.	 Weka skonzi zilizopoa kwenye vifungashio na kuzihifadhi.

Mapishi tofauti
•	 Badala ya kutumia unga mweupe tu, badilisha na kutumia nusu unga 

mweupe na nusu unga wa ata (brown’ scones).
•	 Badala ya kutumia matunda kwaruza ganda la limao au machungwa 

mawili (skonzi ya machungwa/limao).
•	 Unaweza pia kutengeneza skonzi isiyo na mchanganyiko wa matunda.
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Sura ya Nane

Keki

Ubunifu wa aina mbalimbali hutumika katika kuandaa viambaupishi na 
kuvichanganya katika utengenezaji wa keki. Uwiano wa viambaupishi na 
jinsi vinavyochanganywa huweza kutoa vionjo tofauti kati ya keki moja na 
nyingine.

8.1	 Mambo ya Kuzingatia Katika Uokaji wa Keki
Fuata maagizo yote yanayotolewa hatua kwa hatua katika upimaji wa 
viambaupishi na uchanganyaji katika kutengeneza.
i)	 Hakikisha kwamba kuna uwiano mzuri kati ya kiasi cha mafuta na idadi ya 

mayai. Matokeo ya keki hayatakuwa mazuri kama kimoja kimepunguzwa 
au kuongezwa kwa mfano mayai yamepunguzwa au mafuta yameongezwa.

ii)	 Mafuta ya mgando na hasa siagi ni bora zaidi katika utengenezaji wa 
keki. Tumia mafuta ya maji pale tu inaposhauriwa kufanya hivyo.

iii)	 Saga au twanga sukari kabla ya kutengeneza na mafuta ili kurahisisha 
kazi ya kukoroga mafuta na sukari.

iv)	 Muda uliopendekezwa wa kuoka ufuatwe.
v)	 Matunda yaliyokaushwa yasafishwe na kukaushwa vizuri na yahifadhiwe 

kwenye chombo safi chenye mfuniko.
vi)	 Chekecha unga ili kuondoa uchafu pamoja na unga uliogandiana. 

Kuchekecha unga husaidia pia kuingiza hewa kwenye unga na kuufanya 
uwe mwepesi.

8.2	Keki ya Sponji 
Mahitaji
Unga wa ngano gramu ......900
Baking Powder gramu.......30
Siagi/margarine gramu .....400
Sukari gramu .....................400
Chumvi kijiko kidogo..........½ 
Mayai.................................8
Maziwa freshi mililita........250  Keki ya Sponji
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Namna ya Kutengeneza
i.	 Paka vyombo vya kuokea keki mafuta.
ii.	 Changanya unga na chumvi kisha chekecha.
iii.	 Changanya siagi kwenye unga mpaka vyote vichanganyike.
iv.	 Ongeza sukari na baking powder na endelea kukoroga kwa kutumia 

kijiko cha mti.
v.	 Vunja mayai na kuyapigapiga .
vi.	 Ongeza mayai yaliyopigwapigwa, kisha koroga pia tia maziwa na endelea 

kukoroga mpaka uwe mchanganyiko uliochanganyika vizuri mzito na 
unaomiminika.

vii.	 Mimina kwenye vikopo vya kuokea vilivyopakwa mafuta kwa ujazo wa 2/3. 
viii.	Oka kwa muda wa dakika 20 – 30 au mpaka keki zipate rangi ya kahawia.
ix.	 Acha ziive mpaka kuanza kuachia vikopo.
x.	 Ondoa kwenye oveni na kuviacha vipoe kwenye waya. Hifadhi keki 

kwenye chombo kisafi na kikavu.

8.3   Cream Keki (keki ya kibiashara)
Mahitaji kwa Keki 60
Margarine/siagi gramu ...........240
Sukari gramu ...........................240
Vanila vijiko vidogo .................2
Mayai ......................................8
Unga wa ngano gramu ............500	
Chumvi kijiko kidogo................½ 
Baking powder vijiko vidogo ...4
Tende kavu gramu ..................240
Maji/maziwa vijiko vikubwa....4

Namna ya Kutengeneza
i.	 Tayarisha vikasha 60 vya karatasi na vikopo za kuokea.
ii.	 Chekecha unga pamoja na baking powder na chumvi.
iii.	 Changanya sukari na mafuta na kukoroga pamoja mpaka sukari 

imeyeyuka yote na kuwa laini na mchanganyiko kuwa mwepesi. 
iv.	 Ongeza vanila.
v.	 Ongeza kidogo kidogo yai lililopigwapigwa huku ukichanganya na 

Keki Ndogondogo za Biashara
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kukoroga kwa utaratibu mpaka mayai yote yamechanganyika na vitu 
vingine.

vi.	 Ongeza unga na kutengeneza pamoja. Ongeza tende zilizokatwakatwa.
vii.	 Ongeza maji/maziwa kiasi cha kuufanya mchanganyiko laini, unaoweza 

kumiminika.
viii.	Weka kwenya vikopo vya kuokea kisha oka kwa muda wa dakika 20–30.
ix.	 Ondoa kwenye oveni na kuziweka kwenye waya. Ziweke mpaka zipoe. 

Hifadhi kwenye chombo kikavu.

8.4	 Keki yenye Ladha ya Limao
Mahitaji
Unga kilo ...............................................1
Sukari vijiko vya chakula .......................20
Siagi kilo.................................................½ 
Mayai ya kisasa yaliyopigwapigwa........10
Baking powder vijiko vya chakula.........4
Maziwa lita.............................................½ 
Maganda ya limao rangi ya kijani 
kijiko cha chakula...................................1

Namna Ya Kutengeneza
i.	 Koroga sukari na siagi kuelekea upande mmoja hadi iwe laini
ii.	 Weka mayai kidogokidogo na ukoroge kuelekea upande mmoja
iii.	 Weka unga ambao umechanganywa na baking powder, kidogokidogo 

hadi unga uishe
iv.	 Weka maziwa kidogo kidogo hadi uwe laini
v.	 Weka ganda la ndimu lililosiginwa
vi.	 Mimina kwenye vikopo vya kuokea kisha weka kwenye jiko lenye joto la 

kutosha kwa dakika 20-30 keki itakuwa tayari.

8.5	 Keki yenye Ladha ya Vanila na Limao
Mahitaji
Unga wa PPF kilo ……………………………………………………	 1
Sukari kilo …………………………………………………………..….	 ½ 
Siagi kilo……………….…………………………………………………	 3/4

Keki
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Mayai ya kisasa ……………. …………………………….………...	 9
Baking powder vijiko vya chakula…………………………....	 1 ½ 
Maziwa lita...……………………………………………………...…..	 ½ 
Maganda ya limao rangi ya kijani kijiko cha chakula ..	 1
Vanila kijiko cha chai ……………………………………………….	 3

Namna ya Kutengeneza
i.	 Koroga sukari na siagi kuelekea upande mmoja hadi iwe laini
ii.	 Weka maziwa yote na koroga hadi uwe laini
iii.	 Weka ganda la ndimu lililosiginwa
iv.	 Pigapiga mayai na uweke vanila.
v.	 Changanya mayai kwenye mchanganyiko na endelea kukoroga
vi.	 Weka unga ambao umechanganywa na baking powder na endelea kukoroga. 

Kama ni mzito sana ongeza maziwa kidogo kupata uzito unaotakiwa.
vii.	 Mimina kwenye vikopo vya kuokea kisha weka kwenye jiko lenye joto la 

kutosha kwa dakika 20-30 keki itakuwa tayari.

8.6   Brownies
Mahitaji
Mayai makubwa..........................2
Sukari gramu...............................200
Siagi/margarine iliyoyeyushwa 
gramu..........................................50
Vanila kijiko kidogo......................½ 
Unga wa ngano gramu.................50
Kakao vijiko vikubwa....................3
Baking powder kijiko kidogo........½ 
Chumvi mfinyo............................1
Karanga/korosho 
zilizokatwakatwa gramu..............50 

Namna ya Kutengeneza
i.	 Paka mafuta trei la mraba lenye sentimita 20. Paka trei mbili.
ii.	 Pigapiga kwa nguvu mchanganyiko wa mayai na sukari, mpaka umekuwa 

mzito na laini.

Brownies za Korosho na Karanga
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Cookies za Karanga

iii.	 Ongeza siagi iliyoyeyushwa na vanila. Changanya vizuri.
iv.	 Changanya unga, kakao, baking powder na chumvi kisha chekecha na 

uchanganye kwenye mchanganyiko.
v.	 Ongeza karanga/korosho zilizokatwakatwa na kukoroga vizuri.
vi.	 Mimina mchanganyiko huo kwenye trei za kuokea na uoke kwa muda 

dakika 25- 35.
vii.	 Baada ya kuiva ondoa kwenye oveni na kuacha kwenye trei kwa dakika 

10 ili ipoe. Kata brownie kwenye vipande vya mraba vinavyolingana na 
kuviondoa kwenye trei.

viii.	Hifadhi brownies kwenye chombo kisafi na kikavu.

8.7	 Cookies
Cookies ni aina moja ya keki ndogo ambazo haziharibiki upesi. Zinaweza 
kuwekwa kwa muda wa siku saba bila kuharibika. Ni rahisi kutengenezwa na 
pia zinaweza kuhifadhiwa katika jokofu na kudumu kwa muda mrefu zaidi.

8.7.1	 Cookies za Karanga 
Mahitaji ya cookies 40
Siagi/margarine gramu ………………………	 200
Sukari ya unga gramu …………………….….	 100
Unga wa ngano gramu ………………………	 300
Chumvi mfinyo …………………………....……	 1
Maziwa lita............................................	 1
Karanga zilizokatwakatwa gramu ……...	 100

Namna ya Kutengeneza
i.	 Paka mafuta trei la kuokea.
ii.	 Changanya siagi na sukari na kukoroga mpaka mchanganyiko umekuwa  

mzito na laini.
iii.	 Changanya unga na chumvi kisha chekecha. Ongeza kwenye mchanganyiko 

wa sukari na mafuta na endelea kutengeneza mpaka upate kinyunga kizito.
iv.	 Nyunyiza unga kidogo kwenye kibao, weka kinyunga na kanda kiasi. 

Sukuma mpaka kimekuwa na unene wa milimita 6.
v.	 Kata kwa kutumia chombo cha kukatia au mdomo wa bilauri na kuweka 

kwenye chombo cha kuokea.
vi.	 Paka cookies maziwa kidogo na kunyunyizia karanga zilizokatwakatwa.
vii.	 Oka kwa muda wa robo saa au mpaka imeiva na kuwa na rangi ya kahawia.
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8.7.2	 Cookies za Limao
Mahitaji ya Dazani  4-5
Unga wa ngano vikombe ............ 3 ½ 
Baking powder kijiko kidogo ....... 1
Chumvi kijiko kidogo ................... ½ 
Siagi/margarine kikombe ............ 1
Sukari kikombe ........................... 1 ½ 
Mayai yaliyopigwapigwa............. 2
Maji ya limao kijiko...................... 1 ½ 

Namna ya Kutengeneza
i.	 Chekecha unga, baking powder na chumvi pamoja.
ii.	 Koroga siagi na sukari mpaka vichanganyike na kuwa nzito na laini.
iii.	 Ongeza mayai yaliyopigwa pigwa na koroga vizuri. Ongeza maji ya limao.
iv.	 Ongeza unga na koroga vizuri. Ikiwezekana weka mchanganyiko huu 

mahali baridi mfano kwenye jokofu kwa muda wa usiku mzima.  
v.	 Nyunyiza unga juu ya meza, weka mchanganyiko na kusukuma mpaka 

imekuwa laini sana.
vi.	 Kata kwa kutumia chombo cha kukatia au bilauri (unaweza kuvipa umbo 

lolote).
vii.	 Weka kwenye trei ya kuokea na kuoka kwa muda wa dakika 6 – 10.

Cookies za Limao
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Sura ya Tisa

Usafi wa Jiko

Ni muhimu kutunza jiko kwa kulifanyia usafi wa mara kwa mara. Hii itasaidia  
kuhakikisha chakula kinapikwa bila ya kuingiliwa na vimelea wenye madhara 
kwa binadamu. Usafi wa jiko unahusisha pia madirisha, kuta, makabati ya 
vyombo, mazingira ya ndani na pia nje. Usafi unaweza kufanyika kila siku, 
kwa wiki na hata mara kwa mara.   

9.1	 Umuhimu wa kusafisha jiko.
•	 Uhakikishia usalama wa afya ya wanafamilia na jamii kwa ujumla.
•	 Uwafanya wanafamilia kufurahia mazingira yake.
•	 Husaidia kuondoa vimelea wenye madhara kwa binadamu na pia 

wadudu wenye kuleta magonjwa kama vile mende, inzi na hata panya.

9.2	  Usafi wa Mtayarishaji Chakula (mpishi)
Ili kuzuia magonjwa yanayoambukiza kupitia chakula ni vyema mtayarishaji 
wa chakula hicho kuwa msafi. Usafi wa mtayarishaji unahusisha:-
•	 Kunawa mikono kwa maji ya sabuni kabla ya kuanza kutayarisha/

kuandaa chakula, 
•	 Ni vema pia mpishi kuwa na kucha fupi na safi.
•	 Onja kwa kutumia kijiko. Usirudishe kijiko au kifaa ulichotumia kuonjea 

kwenye chakula kabla ya kukisafisha.
•	 Chukua au shika chombo cha chakula kama vile, sahani, bilauri, n.k. bila 

kugusa chakula kilichomo ndani.
•	 Siku zote tumia vyombo visafi katika kutayarisha na kuandaa vyakula.
•	 Vaa vazi safi au sare na ufunike nywele kwa kofia au wavu, usishike 

chakula kama una ugonjwa wa kuambukiza
•	 Usivute sigara unapoandaa chakula

9.3	 Utunzaji wa Vyombo.
Haitoshi kusafisha vyomba bila kuvihifadhi. Ili kuhakikisha vyombo haviingii 
uchafu na vimelea vya magonjwa ni lazima kuvitunza sehemu safi. Ili 
kuhakikisha vyombo vinakuwa visafi, fanya yafuatayo:-
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•	 Osha vyombo kwa kutumia maji ya sabuni.
•	 Weka vyombo kwenye maji ya moto.
•	 Usitumie vyombo vyenye nyufa vyingi na zenye uwezo wa kuficha 

uchafu.
•	 Weka vyombo sehemu ya kukaushia.
•	 Tunza/hifadhi vyombo sehemu safi na kavu.

9.4	 Utunzaji wa Chakula
•	 Tunza chakula sehemu safi na ukifunike.
•	 Tunza vyakula vilivyookwa kwenye vifungashio.
•	 Tunza vyakula vikavu katika chombo safi na kisichopitisha hewa.
•	 Chakula kihifadhiwe sehemu isiyoruhusu kufikiwa na wadundu kama 

mende, inzi na hata panya.
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Sura ya Kumi 

Uanzishaji na Uendeshaji wa Biashara

Lengo: Kufahamu hatua muhimu na mambo ya kuzingatia wakati wa 
kuanzisha biashara, pia kufahamu mambo ya msingi katika uendeshaji na 
usimamizi wa biashara. 

10.1	 Maana ya Biashara
Biashara ni shughuli yoyote inayohusisha kuuza na kununua bidhaa au 
huduma inayokubalika kisheria kwa lengo la kupata faida. Mfanyabiashara 
ni mtu ambaye anaweza kuanzisha na kuendesha biashara kwa faida. Ni mtu 
ambaye yuko tayari kutumia rasilimali na fursa zilizopo kuanzisha biashara. 

10.2	 Sifa za Mjasiriamali/Mfanyabiashara

Kwa hakika wajasiriamali waliofanikiwa wanafahamu na wanaziishi sifa za 
wajasiriamali bora. Ili kuwa mjasiriamali ni lazima kuzifahamu na kuziishi 
sifa za mjasiriamali. Sifa za mjasiriamali ni pamoja na:-

i.	 Kuwa na malengo - Malengo ni mwongozo wa kukuwezesha kufanikisha 
jambo lolote. Kuwa na malengo ni sifa muhimu ambayo kila mjasiriamali 
anapaswa kuwa nayo. Malengo yatakuongoza ufanye nini, wapi, lini na 
kwa ajili ya nini. Bila malengo utafanya mambo bila mwongozo wowote 
na ni vigumu kufanikiwa.

ii.	 Nidhamu - Ni lazima mjasiriamali awe na nidhamu ya maswala kama 
vile matumizi ya muda pamoja na pesa. Kila mjasiriamali anapaswa 
kujinyima na kukataa vitu vyote ambavyo havimwezeshi kufikia malengo 
yake.

iii.	 Ujasiri na uthubutu - Ujasiriamali ni swala linalohitaji ujasiri na 
uthubutu wa kuchukua maamuzi magumu hata kama kuna changamoto 
au hatari kadha wa kadha. Huwezi kuwekeza pesa zako kwenye mradi 
au biashara yoyote kama hutokuwa na ujasiri na uthubutu. Ujasiri na 
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uthubutu hautaruhusu hofu na mashaka ya kushindwa au kupata hasara 
vikutawale.

iv.	 Ubunifu - humtofautisha mjasiriamali mmoja na mwingine. Unahitaji 
ubunifu ili ubuni wazo la pekee ambalo litakupa matokeo mazuri. 
Wajasiriamali wengi hawana ubunifu ndiyo maana wanakwama.

v.	 Uvumilivu - Kila jambo lina changamoto zake. Ujasiriamali una 
changamoto nyingi ambazo zinahitaji uvumilivu ili kuzimudu. Hivyo 
basi, sifa ya kuwa na uvumilivu ni muhimu sana kwa kila mjasiriamali 
anayetaka kufanikiwa. Haijalishi umepata hasara au unakutana na 
changamoto nyingi kiasi gani, ni muhimu kuvumilia.

vi.	 Bidii - Mafanikio huja kwa wale ambao wanafanya bidii kubwa 
kuyatafuta. Bidii ni msingi wa kufanikiwa kwenye jambo au shughuli 
yoyote. Ni muhimu kukumbuka kuwa mjasiriamali ni mwajiri wake yeye 
mwenyewe. Hivyo ni muhimu kujituma na kufanya kazi kwa bidii bila 
kusukumwa na mtu yeyote.

vii.	 Kupenda anachokifanya - Fanya unachokipenda na pesa zitafuata. 
Watu waliofanikiwa sana duniani, wanafanya kile wanachokipenda. 
Unapofanya kile unachokipenda ni rahisi kufanikiwa kwani utakifanya 
kwa moyo, bidii pamoja na kutokata tamaa.

viii.	Kuishi na watu vizuri - Kila mjasiriamali anahitaji watu wengine ili 
kufanikisha malengo yake ya ujasiriamali. Kuishi na watu vizuri ni sifa 
muhimu kwa mjasiriamali kwani itamjengea soko zuri pamoja na nguvu 
kazi bora.

ix.	 Mwenye kupenda kujifunza na mtafiti - Katika swala zima la ujasiriamali, 
kutafiti na kupenda kujifunza ni tabia muhimu sana. Kila mjasiriamali 
anatakiwa kuwa na sifa hii ili aweze kujifunza na kutafiti njia na mbinu 
mbalimbali ambazo zinaweza kumfanya mwenye tija zaidi.

x.	 Kujifunza kutokana na makosa - Kama ulivyowahi kusikia mara kadhaa 
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kuwa makosa ni shule muhimu kwa kila mtu, ndivyo ilivyo pia kwa 
mjasiriamali. Mjasiriamali anapaswa kuwa na sifa ya kupenda kujifunza 
kutokana na makosa ili asiyarudie tena mbeleni na wala si kuyaogopa 
au kuyakimbia. Kama uliwekeza pesa zako zikapotea, basi usiache 
ujasiriamali bali baini ni nini kilisababisha ukapoteza pesa zako ili 
ukiepuke mbeleni.

10.3	 Mambo ya Msingi Katika Kuanzisha Biashara
Biashara yoyote huanza na wazo, ila wazo pekee halitoshi, linahitaji 
kufanyiwa kazi. 
Ili kufahamu ni biashara ipi inakufaa, jiulize maswali yafuatayo:-

•	 Ninapenda kutumiaje muda wangu?
•	 Nimejifunza au kusomea ujuzi gani?
•	 Watu wengine wanazungumzia ubora wangu kwenye mambo gani?
•	 Nina muda kiasi gani kuendesha biashara kwa ufanisi?
•	 Katika mambo ninayopendelea yapo ambayo yanaweza yakawa 

fursa ya biashara?
•	 Biashara yangu itahudumia sehemu/ kundi gani katika soko?
•	 Je? Wazo langu linatekelezeka na litakidhi hitaji katika soko?
•	 Ushindani nilionao ni upi? Nami nina uwezo gani katika ushindani?
•	 Biashara yangu ina manufaa gani kuzidi zingine zilizopo?
•	 Je? Naweza kutoa huduma zenye ubora zaidi?
•	 Je? Naweza kutafuta soko kwa ajili ya bidhaa/ huduma zangu?

Ukishapata majibu ya maswali hayo hapo juu ni wazi kuwa utakuwa 
ulishaanza kujua ni biashara gani unaweza kuianzisha. Lakini pia unatakiwa 
ujiulize maswali haya hapa ili kuwa na uhakika na biashara ambayo utaifanya.

•	 Ninakusudia kuanzisha Biashara gani?
•	 Nitauza bidhaa gani au nitatoa huduma gani? Biashara nitafanyia 

eneo gani?
•	 Nitatumia ujuzi na uzoefu gani kwenye biashara?
•	 Biashara yangu itakuwa na muundo gani kisheria?
•	 Niiite biashara yangu jina gani?
•	 Nitatumia vifaa gani, na nitakuwa na mahitaji gani?
•	 Nahitaji bima ya aina gani?
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•	 Nahitaji fedha kiasi gani?
•	 Nina rasilimali zipi?
•	 Nitajilipaje?

Majibu yako yatasaidia kutengeneza mpango makini, uliofanyiwa utafiti 
wa kutosha, ambao utautumia kama ramani ya kuelekeza kila hatua katika 
utekelezaji wa biashara na hata kupata mtaji.

10.4	 Nguzo Kuu za Biashara
Ili biashara yoyote iweze kuwepo na kukua inahitaji mambo makuu 
yafuatayo:-

•	 Mtaji
•	 Mahali pa kufanyia biashara
•	 Nguvukazi/Ujuzi
•	 Vitendea kazi
•	 Soko

10.5 	 Uanzishaji wa Biashara ya Kuoka
Biashara ya kuoka vitu kama vile mikate, skonzi na keki ni shughuli nzuri 
ya kujiingizia kipato katika maeneo ya vijijini na hata mijini. Ili kuanzisha 
biasharsa ya uokaji mambo yafuatayo ni ya msingi.

Ili kufanikiwa muokaji ni lazima awe amedhamiria na awe na moyo wa 
kuanzisha na kuendesha biashara hiyo. 

Mambo muhimu ya kuzingatia kwenye biashara ya uokaji

(a)	 Soko
(1)	 Hakikisha umewafahamu wateja wako au soko la mikate yako. Ni vizuri 

ukafahamu wateja wanapatikana maeneo gani, wanapendelea nini, 
kama ni mikate ya aina au ukubwa upi, wananunua mara ngapi na kwa 
kiasi gani, ni wakati gani wananunua na wako tayari kulipa kiasi gani.

(2)	 Ni vizuri ufahamu kama bidhaa unazooka tayari zinafahamika kwa 
walengwa au unahitaji uhamasishaji?

(3)	 Fanya utafiti unaweza kuuza mikate/skonzi au keki ngapi kwa siku, 
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wiki au mwezi.
(4)	 Pambanua kwa nini wateja wananunua mikate/skonzi au keki zako 

na sio za muokaji mwingine. Hii ni muhimu kwa ajili ya kuhakikisha 
unadumisha ubora wa bidhaa zako na unaridhisha wateja wako.

(5)	 Fahamu washindani wako (wanaotengeneza mikate/skonzi au keki 
za aina nyingine) na ubora wa bidhaa wanazotengeneza.

(b)	 Ujuzi
(1)	 Unao ujuzi wa kutosha kuzalisha bidhaa nzuri na zenye kiwango 

kinachotakiwa?
(2)	 Unao ujuzi wa kuendesha biashara?
(3)	 Unao ujuzi wa kusimamia biashara?
(4)	 Una udhaifu wowote katika kuendesha biashara? Je udhaifu huu 

unarekebishika?
(5)	 Unapata ushirikiano kutoka kwa familia yako?

(c)	 Rasilimali muhimu 
(1)	 Sehemu ya kufanyia biashara
(2)	 Vitendea kazi- oveni, vikopo vya mikate/keki/skonzi, meza, beseni n.k
(3)	 Malighafi- unga na viambaupishi vingine
(4)	 Mtaji

10.6	 Masoko

10.6.1	 Utafiti wa Soko
Utafiiti wa soko ni kitendo cha kudumu na cha mara kwa mara katika 
biashara. Utafiti wa soko ndio dira ya ya biashara yako na chanzo cha 
taarifa zote zinazohusiana na soko. Utafiti wa awali unaweza kujibu maswali 
yafuatayo kwa mfano:
•	 Wateja wetu ni kina nani na tutawafikiaje?
•	 Sehemu zinazofaa kuweka biashara ya bidhaa za kuokwa
•	 Mikakati ya kimasoko iweje?
•	 Wateja wanahitaji bidhaa na huduma zipi?
•	 Mambo gani yanaathiri maamuzi ya wateja wangu kununua? Je ni bei, 

huduma, urahisi, au jina/ chapa/ utambulisho n.k.?.
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•	 Niweke bei gani kwa ajili ya bidhaa/ huduma zangu? Matarajio ya 
wateja?

•	 Washindani wangu ni kina nani? Wanafanyaje biashara zao? Wana 
nguvu gani na madhaifu gani?

10.6.2	 Namna ya Kufanya Utafiti wa Soko
•	 Kutembelea wateja
•	 Kuongea na ndugu/marafiki kuhusu biashara yako
•	 Kushiriki warsha, makongamano na maonyesho ya biashara
•	 Kusoma magazeti, vitabu, taarifa za mitandaoni, kwenye radio, runinga, nk.
•	 Kutembelea washindani

10.6.3	 Mbinu za Kuvutia Wateja
•	 Kuzalisha bidhaa bora na zilizofungwa vizuri 
•	 Kuwa na bei inayovutia/wanayomudu wateja
•	 Kuitangaza biashara yako
•	 Kutoa huduma nzuri kwa wateja na kuwa na kauli nzuri
•	 Kuwa mbunifu na mtengenezaji wa bidhaa zinazokidhi mahitaji ya wateja.
•	 Kuiweka biashara mahali panapofikika kwa urahisi na wateja, penye 

kuvutia
•	 Kuwa na uhusiano mzuri na wateja

10.7	 Kukotoa Gharama na Kupanga Bei
Gharama ni fedha yoyote iliyotumika katika kuzalisha na kuikuza biashara
Bei ya bidhaa= gharama zote + kiasi cha faida

10.7.1	 Aina za Gharama
Gharama  katika biashara zimegawanyika katika makundi mawili
i.	 Gharama za moja kwa moja
ii.	 Gharama zisizio za moja kwa moja.

10.7.2	 Namna ya Kukokotoa Gharama na Kupanga Bei
Mambo muhimu ya kuzingatia katika kupanga bei ya bidhaa au huduma
i.	 Gharama za moja kwa moja zilizotumika
ii.	 Gharama zisizo za moja kwa moja
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iii.	 Kiasi cha faida kinachokusudiwa
iv.	 Uwezo wa wateja walengwa
v.	 Mazingira/Mahali biashara yako ilipo
vi.	 Msimu wa biashara
vii.	 Ubora wa bidhaa

Faida ni zidio linalopatikana kutokana na mauzo baada ya kutoa gharama 
zote.
	
10.8	 Utunzaji wa Kumbukumbu za Biashara
Kama mjasiriamali ni muhimu kuweke utaratibu wa kutunza taarifa sahihi za 
miamala ya kifedha inayofanyika na kuonesha namna fedha zilivyotumika. 
Utunzaji wa kumbukumbu za kifedha utakusaidia kutoa taarifa kuhusu 
namna biashara inavyoendeshwa na ikiwa inafanikiwa kutimiza malengo 
yake ama la.

10.8.1	 Umuhimu wa Kumbukumbu
i)	 Taarifa: Kila biashara inahitaji kutunza kumbukumbu za miamala yake ya 

kifedha ili kuweza kupata taarifa kuhusu hali ya kifedha, ikiwa ni pamoja na:
-	 Taarifa fupi ya mapato na matumizi na mgawanyiko wake katika 

vipengele mbalimbali.
-	 Matokeo ya shughuli za biashara – ziada (faida) au upungufu (hasara).
-	 Mali na madeni – au vitu vinavyomilikiwa na biashara na vile 

ambavyo biashara inadaiwa.

ii) 	 Uaminifu: Kutunza kumbukumbu sahihi za kifedha kunachochea 
uadilifu, uwajibikaji na uwazi, na kuepuka hisia za kukosa uaminifu hasa 
kwa wakopeshaji au wawekezaji ambao wangependa kushirikiana nawe 
katika biashara.

iii) 	 Mipango ya baadaye: Pamoja na kuwa taarifa za kifedha zinaripoti 
mambo yaliyokwishatendeka, zinasaidia utawala kuweka mipango ya 
mbeleni na kuelewa zaidi kuhusu uendeshaji wa biashara. Ukiwa na 
taarifa za miaka miwili mitatu ni rahisi kupata taswira ya mwenendo wa 
biashara.
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10.8.2	 Aina za Kumbukumbu za Biashara
•	 Matumizi/Manunuzi
•	 Mauzo
•	 Mapato
•	 Madeni
•	 Mali za biashara

Madaftari muhimu yanayohitajika katika kutunza kumbukumbu za biashara
•	 Daftari la mauzo
•	 Daftari la manunuzi
•	 Daftari la madeni

Mfano wa daftari la mauzo
Tarehe Bidhaa Idadi Bei (Tshs) Jumla Taslimu Mkopo

Mfano wa Daftari la Manunuzi/Matumizi
Tarehe Bidhaa Mgavi Idadi Bei Jumla Mkopo

Daftari la Wadaiwa
Tarehe Maelezo Mkopo Malipo Baki Sahihi

10.8.3	 Taarifa ya Fedha ya Maendeleo ya Biashara

1.	 1.	 Mizania ya Mapato na Matumizi kwa Mwezi
Hii inatoa taarifa ya matokeo ya uendeshaji wa biashara katika kipindi 
maalumu, mfano mwezi, mwaka. Huonyesha mapato na matumizi ya 
biashara katika kipindi hicho cha mahesabu.   
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		  Fedha
1. 	 Mauzo:
	 Kwa mkopo	 ……………............…………………………………..
	 Taslimu	 ……………………..........................................

2. 	 Ununuzi wa malighafi  	 ……………………………………............…………..

3. 	 Mshahara:
	 Mfanyabiashara	 ……………………….......................................
	 Wafanyakazi	 ……………………….......................................

4. 	 Matumizi:
	 Kodi	 …………………….........................................
	 Umeme	 …………………….........................................
	 Usafiri na usafirishaji	 ……………………….......................................
	 Simu	 …………………….........................................
	 Gharama nyingine	 ………………………......................................
5.	 Faida/Hassara  =[1-(2+3+4)]	……………………….....................................

	

2.	 Makisio ya Mizania Baada ya Mwaka Mmoja                       

Huonyesha hali ya kifedha ya biashara katika kipindi fulani cha mwaka.

Mfano; 

Tarehe.........................................
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Rasilimali
Fedha ilipo mkononi au bank
Wadaiwa
Malipo ya awali (maujudi)
Vifaa
Jumla ya rasilimali (1)

Dhima
Madeni ya muda mfupi
Madeni ya muda mrefu
Mengineyo
Jumla ya Dhima

Mtaji

Jumla ya dhima na mtaji (2)

Jumla ya rasilimali = Jumla ya dhima na mtaji

10.9	Uongozi na Usimamizi wa Biashara
•	 Ajiri mtu mwingine pale unapoona huwezi kumudu kazi zote peke yako
•	 Kabla hujamwajiri mtu mwingine inakupasa ufahamu kazi ambazo 

zitafanywa na unayemwajiri.
•	 Lazima ujue ujuzi unaotakiwa katika kazi ambayo unataka kumwajiri 

mtu
•	 Ajiri mtu ambaye ana sifa zinazohitajika kwenye kazi hiyo.
•	 Fahamu taratibu zote zinazohusiana na upatikanaji wa leseni na ulipaji 

wa kodi.
•	 Fahamu na zingatia viwango vya chini vya mishahara vilivyoweka na 

serikali.
•	 Fahamu michango na makato yote ya kisheria na kutekeleza 

inavyotakiwa. 
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